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MUHTASARI

Ili kusalia na ushindani katika mazingira mapya ya biashara na kiuchumi, mashirika mengi

yamezingatiambinumpya ili kutimizamahitaji ya kisasa katikamazingira ya kidijitali. Ukuaji wa

kiteknolojia umebadilisha jinsi biashara inavyofanywa. Washikadau katika sekta ya uajiri

wamekumbatia matumizi ya mfumo jumuishi wa usimamizi (IntergratedManagement System)

ambao hutoa huduma kamili za kuunganisha na kupanga mchakato wa kuajiri wafanyikazi katika

nchi za kigeni, kuthibitishamkataba kati ya mwajiri na mfanyikazi mhamiaji kidigitali nakuandaa

uhusiano wa kimkataba kati ya mashirika ya kibinafsi ya kuajiri nchini kenya na wakala wa nje

wa uajiri wa kibinafsi katika eneo la soko la ajira.

Mabadiliko haya yamekuwa ya manufaa katika mchakato wa kuajiri wafanyikazi na kuhakikisha

ulinzi wa haki za kisheria za wahusika kuanzia uwasilishaji na uidhinishaji wa maagizo ya

kazi/barua za mahitaji, tangazo, uajiri na mchakato wa uteuzi hadi ambapo anayechaguliwa kutia

sahihi mkatabawa ajira hiyo .

Kwa mtazamo huo huo, mamlaka ya kitaifa ya ajira (NEA) ilitengeneza mfumo wa kitaifa wa

usimamizi wa mamlaka ya ajira (NEAIMS)- www.neaims.go.ke ili kutoa mbinu madhubuti,

mfumo mpana wa kusimamia ajira za umma na za nje ya nchi. Kama vile kutoa huduma

zinazohitajika sana kwa washikadau kwa njia bora na yenye ufanisi.
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MAMLAKA YA KITAIFA YA AJIRA (NEA)

UTANGULIZI

Mamlaka ya kitaifa ya ajira (NEA) ilianzishwa mwezi Aprili, mwaka wa 2016 kupitia sheria ya

bunge (sheria ya mamlaka ya kitaifa ya ajira ya mwaka 2016) ambayo ilitoa kwa ufanisi mfumo

wa kisheria na mamlaka ya shika hilo. NEA iliundwa kutoka kwa ofisi ya kitaifa ya ajira (neb)

ambayo ilikuwa mojawapo ya idara katika wizara ya jumuiya ya afrika mashariki, ulinzi wa kazi

na jamii. Kwa hivyo, sheria ilitoa nafasi ya kubadilisha ofisi kuwa mamlaka ya kitaifa ya ajira.

Sheria hii kwahivyo inatoa hasa mfumo wa kitaasisi wa kina kwa ajili ya: usimamizi wa ajira;

uboreshaji wa atua za kukuza ajira; na kuongeza ajira kwa vijana, walio wachache na makundi

yaliyotengwa.

HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA NEA

A) Huduma za Ajira kwa Umma

Mamlaka ina jukumu la kushauri, kutunga na kutekeleza sera na mikakati ya ajira katika ngazi ya

kitaifa na Majimbo.Hasa, majukumu ya NEA ni kama ifuatavyo;

i. Usajili wa Wakenya wanaotafuta kazi

ii. Kuunganisha wanaotafuta kazi na nafasi za kazi

iii. Kusaidia waajiri kupata wafanyikazi walio na maarifa ya ustadi unaofaa

iv. Utoaji wa taarifa za soko la ajira hasa kuhusu masuala ya ajira;

v. Utoaji wa mwongozo na ushauri wa kikazi na ufundi stadi; na

vi. Utoaji wa huduma za ushauri kuhusu masuala ya kisera yanayohusu ajira.

vii. KusajiliWaajiri nchini Kenya

B) Mpango wa Kitaifa wa Mafunzo ya Kazi

Sheria ya Mamlaka ya Kitaifa ya Ajira ya mwaka 2016 inatambua mafunzo kazini na inaitaka

Mamlaka kuwezesha wanafunzi katika vyuo vya elimuya juu kupata nafasi za mafunzo kazini au
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kujiunga na sekta ya umma au binafsi wakati na baada ya kumaliza masomoyao. Hasa, Mamlaka

inatoa huduma zifuatazo kuhusiana na mpango wa Mafunzo ya Kazi.

viii. Kuratibu ratba zote za mafunzo kazini nchini;

ix. Kuandaa sera na ratba za mafunzo kazini;

x. Kukuza viwango vya utekelezaji bora wa ratba za mafunzo kazini;

xi. Kudumisha hifadhi data ya fursa zilizopo za mafunzo kwa wanafunnzi kutoka

kwa waajiri;

xii. Kushirikisha taarifa za ratba za mafunzo kazini na hivyo kurahisishia

wanaohitimukutafuta na kupata fursa za mafunzo kazini;

xiii. Kuendeleza miongozo ya uwekaji wa mafunzo;

xiv. Kutoa mwongozo na ushauri kwa waliohitimu kuhusu maswala ya mafunzo

kazini; na

xv. Kufuatilia ratba za mafunzo zinazotolewa kwa wahitimu wa kigeni.

C) Usajili wa Mashirika ya Ajira

i. Kusajili na kudhibiti wakala binafsi wa ajira;

ii. Kutoa taarifa juu ya mashirika ya ajira yaliyosajiliwa;

iii. Ukaguzi wa mashirikaya ajira binafsi ili kuhakikisha yanafuata sheria;

D) Usimamiziwa Ajira za Nje

i.Kuwezesha uwekaji wa watafuta kazi katika kazi za kimataifa;

ii.Kuhakikisha utekelezaji wa mafunzo kabla ya kuondoka nchini;

iii.Kuthibitisha uwepo wa kazi za kigeni;

iv.Kuthibitisha uhalali na masharti ya kazi zilizotangazwa;

v.Kuchunguza ukiukaji wa Mkataba na masuala ambayo yana uwezekano wa kuingilia au

kusitishamkataba wa ajira;

vi.Kukuza na kulinda kazi ya Wakenya Wahamiaji na ustawi wao;

vii.Kukusanya taarifa za soko la ajira na kuhifadi habari za raiawa Kenya wanaofanya kazi

katika Nchi za kigeni.
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MIFUMO YAHABARI

Ili kukabiliana namabadiliko katikamazingira ya kidijitali nakuboresha utoaji wa hudumapanapo

na mabadiliko ya mazingira ya kazi, NEA imebuni mbinu za kidijitali, zinazozingatiamaslahi ya

wateja ili kukidhi matakwa ya kizazi chenye ujuzi wa teknolojia kupitia yafuatayo:-

MFUMO WA TECKNOLOGIA WA NEAIMS

Kama sehemu ya dhamira yake ya uboreshaji endelevu, utendakazi bora na kuboresha kuridhika

kwa wateja, Mamlaka ya Kitaifa ya Ajira (NEA) ilibuni Mfumo wa kidigitali (NEAIMS)-

www.neaims.go.ke ili kutoa huduma zinazohitajika kwa washikadau kwa njia bora na yenye

tajriba ya kuridhisha.Huduma zinazotolewa kupitiamfumo wa NEAIMS ni pamoja na:-

i. Usajili wa WanaotafutaKazi

ii. Usajili wa Waajiri

iii. Usajili wa Mashirika ya Kibinafsi ya Kuajiri (PRAs)

iv. Kunakili ripoti ya maswala ya dhiki na dharura kwa wafanyikazi wahamiaji

v. Kuunganisha wanaotafuta kazi na Waajiri

vi. Kutoa habari kuhusu mashirika ya kuajiri ya kibinafsi yaliyosajiliwa

Ujumuishaji wa NEAIMS katika mifumomingine.

Mamlaka ya Kitaifa ya Ajira imeunganisha NEAIMS kwa Mfumo Jumuishi wa Usajili wa Idadi

ya Watu (IPRS) na inapanga kuuunganisha na Mifumomingine ya Serikali ya Kenya, Mifumo ya

Serikali ya Kigeni na Mifumo ya Mashirika mengine ambayo yanahusika/yanajihusisha na

uhamiaji wa wafanyikazi. Hili litarahisisha na kuimarisha uthibitishaji wa taarifa za mfanyikazi

mhamiaji, uafikianaji wa haraka na kuhimarisha utaratibu wa habari za mfanyikazi mhamiaji na

uthibitishaji wa barua za mahitaji/maagizoya kazi kutoka kwa waajiri/Mashirika ya Kibinafsi ya

Ajira katika nchi mbalimbali za vituo vya kazi. Ujumuishaji huo pia utasaidia mamlaka kupata

habari kwa wakati ufahao kuhusu wafanyikazi wahamiaji wa Kenya wanaoondoka kufanya kazi

katika nchi za kigeni na wale wanaorejea Kenya baada ya kukamilika kwa kandarasi zao.
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TOVUTI YA UHAMIAJIWA KAZI

Zaidi ya hayo, Mamlaka kwa ushirikiano na Shirika la Kimataifa la Uhamiaji (IOM) ilitengeneza

na kuzindua Tovuti ya Taarifa ya Uhamaji wa Wafanyikazi wa Kenya - www.kmw.go.ke ili

kuongeza majukwaa ya taarifa yaliyopo. Tovuti hii ni chanzo cha habari za kuaminika, za kweli

na za kutegemewa kwa wahamiaji watarajiwawa Kenya wanaotafuta kazi katikaUfalmewa Saudi

Arabia, Falme za Kiarabu na Majimbo ya Qatar. Madhumuni ya kupata habari hii ni kukuza

uhamiaji salama, utaratibu na ulio sahihi/halali. Tovuti inatoa taarifa kuhusiana na:-
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TARATIBU ZA KUTUMIA MFUMOWANEAIMS

MODULI YAWAAJIRI

A) JINSI YA KUJIANDIKISHAKUWAMWAJIRI

i. Fungua ukurasa utangulizi wa NEAIMS kupitia www.neaims.go.ke kama

inavyoonyeshwa kwenye picha ya 1 hapa chini.

Picha ya 1: Kujiandikishakwa muajiri

ii. Bofya kwenye ‘Jisajili kwaWaajiri’ kama inavyoonyeshwa kwenye picha ya 1 hapo juu,

bofya waajiri kujisajili.

iii. Jaza fomu ipasavyo na uhifadhi kwa kubofya Jisajili kama inavyoonyeshwa kwenye

Mchoro 2 hapa chini.
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Picha ya 2: Jukwaa la Usajili wa Waajiri

iv. Bofya OK wakati akaunti imethibitishwa kuwa imeundwa kama inavyoonyeshwa hapa

chini,.

Picha ya 3: Jukwaa la uteuzi
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Picha ya 4: Kuingia Kwenye Tovuti

v. Baada ya kuingia, Bofya kwenye WasifuWangu na usasishe sehemu.

vi. Bofya kwenye kitufe cha kusasisha wasifu ukimaliza kusasisha habari sahihi.

Picha ya 5: Fomu ya Kuhariri Wasifu wa Waajiri

vii. Mara tu rekodi inapohifadhiwa, bofya OK kwenye sehemu ya mazungumzo ili

kuendelea.
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Kumbuka: Usajili wa mwajiri lazima Udhibitishwe na kuidhinishwa na Afisa wa Uajiri wa

Majimbohusika kabla ya kujaza Rejesho za Kila Mwaka zaMfanyikazi na au kutangaza nafasi za

kazi.

B) JINSI YA KUTANGAZA FURSA YA KAZI:

i. Bofya Tamko la Nafasi ya Kazi ili kuona menyu ndogo kama inavyoonyeshwa kwenye

Picha 1 Hapo chini.

Picha ya 6: Menyu Ndogo za Tamko la Nafasi

ii. Bofya kwenye Menyu Ikiwa wasifu haujathibitishwa, utapata ujumbe kama ilivyo

hapo chini

Picha ya 7:. Ujumbe wa Wasifu ambao haujathibitishwa.
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Ikiwa wasifu umethibitishwa;

i. Andika nafasi/Jina la Nafasi

ii. Bofya ‘OK’Ili kutengeneza Nambari ya Tangazo’’ kwa nambari ya tangazo

iii. Chagua eneo la kusomea

iv. Chagua kozi

v. Bonyeza kitufe cha Hifadhi

vi. Muhimu katika maelezo yaliyosalia katika sehemu iliyotolewa

vii. Bofya hifadhi ili kuwasilisha tangazo

Picha ya 8 : Uwasilishajiwa Tangazo Umefaulu

iii. Rasimu ya Tangazo

Menyu hii ni kwa ajili ya kuendelea na rasimu ya tangazo ambalo halikuhifadhiwa vinginevyo

hutapata tangazo lolote ikiwa lilihifadhiwa kwa ufanisi.

.
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Picha ya 6 :Maelezo ya Rasimu ya Matangazo

iv. Hariri/KaguaMatangazo

• Bofya kwenye menyu ya tangazo la Hariri/Kagua

• Teua tangazo la kuhariri kwa kubofya “’Hariri Tangazo’’
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Picha ya 7: Jukwaa la kurekebisha tangazo

v. Sasisha Hali ya Tangazo

• Bofya kwenye menyu ya Sasisha hali ya tangazo

• Chagua tangazo la kusasisha kwa kubofya “Angalia Maelezo ya Tangazo’’

Picha ya 8 : Usasishajiwa Hali

• Chini ya hali, chagua Tangazo limeghairiwa au tangazo limefungwa.

• Bofya kitufe cha ‘Bofya hapa ili kusasisha tangazo’ ili kusasisha.
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Picha ya 9: Usasishajiwa Hali ya Nafasi

vi. Ghairi Matangazo

• Bofya kwenye Menyu ili kughairi matangazo

• Bofya kwenye tangazo la kughairi ili kuona tangazo litakaloghairiwa

Picha ya 10: Tazama Ghairi tangazo

• Bofya kwenye ‘Bofya hapa ili Kughairi tangazo’ ili kutekeleza kughairiwa



17

Picha ya 11: Fomu ya NEA 6B

vii. Tazama Matangazo Yanayotumika

• Bofya kwenye Menyu kwa matangazo amilifu

Picha ya 12 : Orodha inayotumika ya tangazo

viii. Tazama Matangazo Yote

• Bofya kwenye Menyu ili kutazama matangazo yote



18

Picha ya 13: Orodha ya matangazoyote

C) MENU YA AJIRA

Sehemu ya menyu itaonekana kama ilivyohapo chini;

Picha ya 14: Menyu ya Dirisha la Kuajiri

i) Orodha ya waombaji kazi kwa kila tangazo

• Bofya kwenye menyu

• Chagua tangazo
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Picha ya 15: Uteuzi wa Tangazo

• Wakati wa kuchagua tangazo, orodha itaonyeshwa kama ilivyo hapo chini;

Picha ya 16: Orodha ya WaombajiKazi Wote

ii) Orodha fupi ya mwombaji

• Bofya kwenye menyu

• Chagua tangazo kwa orodha fupi

• Bofya kwenye Angalia Wasifu wa Mwombaji kazi ili kuona wasifu wa

mwombaji,

• Iwapo mwombaji anakidhi/hakidhi sifa zinazohitajika, basi

• Bofya kwenye ‘Ili kuorodhesha fupi au kutoorodheshwa’ chini ya hatua.
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Picha ya 17: Orodha fupi

iii). Orodhesha waombaji Kazi walioteuliwa

• Bofya kwenye menyu

• Chagua tangazo la walioteuliwaChini ya kitengo,’’ bofya ili kughairi orodha

fupi’’ ili kughairi.

Picha ya 18: Waombaji Kazi Walioorodheshwa

iv) Uajiri wa waombaji Kazi

• Bofya kwenye menyu ya Uwekaji

• Chagua tangazo
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• Bofya ‘’kuteua au kutoweka’’

Picha ya 19: Kuajiri

v) Orodha ya waombaji Kazi waliopewa nafasi
• Bonyeza Kuajiri kwenye upau wa menyu

• Chagua tangazo

• Muhimu katika matamshi

• Bofya ‘’ili kughairi uwekaji’’ ili kughairi (thibitisha hili)

Picha ya 20: WaliopewaKazi

vi) Orodha ya waombaji ambao hawakufaulu

• Bofya kwenye menyu

• Chagua tangazo

• Orodha ya waombaji ambao hawajafaulu itatoamajina
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Picha ya 21: WaombajiWasiofaulu

D) KUJAZA MAREJESHO YAWAFANYIKAZI

Kifungu cha 76 – 81 cha Sheria ya Ajira, 2007, kinahitaji waajiri wote kuwasilishaMarejesho ya

Mwaka ya wafanyikazi kuanzia tarehe 1Desemba kilamwaka? Sehemu ya kujazamarejesho huwa

inatumika kati ya tarehe 1 Desemba, na tarehe 31 Januari kila mwaka.

Ujazaji wa Marejesho ya Wafanyikazi hufanyika mtandaoni pekee kupitia tovuti ya Mamlaka

www.neaims.go.ke na kwa hivyo waajiri wanashauriwa kuhakikisha kwamba wananakili rekodi

za wafanyikazi wao moja kwa moja kwenye mfumo wa NEAIMS kwa wakati ufahao. Ili

kuwasilishamarejesho ya wafanyikazi kila mwaka, mwajiri anapaswa kufanya yafuatayo:

i. Ingia kwenye akaunti yako ya NEAIMS kupitia www.neaims.go.ke, (User Name ni

Nambari ya PIN ya KRA)
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ii. Baada ya Kuingia, Bofya kwenye Virejesho/Vipakiaji kama inavyoonyeshwa na mshale
hapa chini.

Picha ya 22: Fomu ya Kuhariri Wasifu wa Mwajiri

iii. Nakili/tazama orodha ya wafanyikazi kisha FUNGUA na UHIFADHI maelezo/rekodi za
kila mfanyikazi mmoja baada ya mwingine. (Hii inaweza kufanyikawakati wowote
mwakani)

Picha ya 23 Nakili/TazamaOrodha ya Wafanyikazi
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Picha ya 24: Kuweka Marejesho kwenye tovuti

Waajiri pia wanafahamishwa kuwa:

a. Kitufe cha "Submit" hufunguliwa kati ya tarehe 1 Desemba hadi tarehe 31 Januari kila

mwaka.

b. Kitufe cha "Declare" kinapowashwa/kuwezeshwa, mwajiri atahitaji tu kuthibitisha kuwa

orodha ya wafanyikazi wake imesasishwa kwenye mfumo kisha bonyeza tu "Declare" ili

cheti cha uzingatiaji kiakilishwe na kuweza. kupakua na kuchapisha cheti cha kufuata.

Utaratibu ni sawia kwa miakamingine yote inayofuata.

c. Waajiri ambao kumbukumbu za waajiriwa wao tayari zimenaswa kwenye mfumo

wanatarajiwa tu kusasisha rekodi zao (waajiriwawapya na wafanyikazi walioacha utumishi

ndani ya mwaka unaomalizika) na kusubiri kitufe cha "Tamka" kianzishwe/kuwezeshwa

wanaweza kuwasilisha Marejesho ya Wafanyikazi wao.

i. Kupakua Cheti cha Uzingatiaji wa Marudio ya Mfanyikazi

• Bofya menyu ya Vipakuliwa

• Sehemu yenye menyu ndogo itaonekana kama ilivyo hapo chini.

Picha ya 25: Pata Cheti cha marejesho ya wafanyikazi



25

Picha ya 26: Cheti cha Kuzingatia Urejesho wa Mfanyikazi.
Waajiri wanaweza kupata Cheti hiki ikiwa orodha ya wafanyikazi tayari imehifadhiwa kwenye

mfumo na imetangazwa.

i) Tangaza kusitiswa kazi kwa Wafanyikazi / Kupunguza Kazi

• Bofya kwenye menyu

• Chagua kitufe cha kutangaza kuachishwa kazi/kupunguza kazi kwa wafanyikazi

Picha ya 27 : Kuachishwa kazi kwa Wafanyikazi

• Bofya kwenye Menyu ndogo,
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• Pakia barua iliyochanganuliwa inayoorodheshawafanyikazi ambaowameacha kazi

kati ya wiki mbili kutoka tarehe ya kuondoka kwa mfanyikazi.

Picha ya 28 : Tazama Ajira Zilizositishwa

E) BADILI NENOSIRI

i. Ukiwa umeingia kwenye akaunti yako, Bonyeza Badilisha Nenosiri kama

inavyoonyeshwa kwenye Picha 24 hapa chini,
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Picha ya 29 Menu ya kubadilisha nenosiri

ii. Weka Nenosiri lako la Kale na Jipya kama inavyoonyeshwa hapa chini,

iii. Bonyeza BadilishaNenosiri ili kukamilishamabadiliko ya nenosiri,

iv. Utapata ujumbe ibukizi kukuambia nenosiri lako limebadilishwa kwa ufanisi,

v. Ingia na nenosiri lako jipya ili kuthibitishamabadiliko.

Picha ya 30: Fomu ya Kuweka upya Nenosiri

F) KUSAIDIA/PAKUA

i. Cheti cha Usajili

• Bofya kwenye menyu ya Msaada/Pakua

• Chagua kitufe cha cheti cha usajili

• Pakua na HIFADHI cheti.
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Picha ya 31 : Pakua menyu ya Uteuzi

Picha ya 32 Cheti Cha Usajili
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ii. Vipakuliwa

• Menyu ndogo iliyozungushwa kwa rangi nyekundu hapa chini humwezesha mwajiri

Kupakua hati mbalimbali zinazopatikana kwa waajiri.

• Bofya kwenye kitufe cha 'Vipakuliwa' na uchague hati unayotaka kupakua

Picha ya 33 : Vipakuliwa

Nyaraka zinazoweza kupakuliwa ni

a. Mwongozo wa Utumiaji wa NEAIMS

b. Ripoti ya urejesho wa Wafanyikazi

Picha ya 34 : Ombi la Kufuta usajili
Menyu ndogo iliyo hapa chini iliyozungushwa kwa rangi nyekundu na kiolesura humwezesha

mwajiri Kutuma Ombi la Kufuta usajili kama mwajiri aliyesajiliwa na NEA.

• Bofya kwenye menyu ya Kuondoa usajili

• Pakia barua ya kutaka kufutwa usajili

• Eleza sababu za kufuta usajili
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Picha ya 35: Miongozo

Menyu ndogo iliyozungushwa kwa rangi nyekundu hapa chini humwezesha mwajiri kupakua

miongozo mbalimbali ya watumiaji na miongozo inayopatikana kwa waajiri ikiwa ni pamoja na

mwongozo huu wa mtumiaji.
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MODULI YA MAWAKALA WA AJIRA BINAFSI

A) JINSI YA KUJIANDIKISHA KUWA SHIRIKA LA AJIRA BINAFSI

i. Ingia kwenye akaunti yako ya NEAIMS kupitiawww.neaims.go.ke na ubofye Usajili wa

Mashirika ya Ajira kama inavyoonyeshwa hapa chini.

Picha ya 36: Jisajili kwaMashirika ya Ajira

ii. Baada ya kujiandikisha, ingia na kitambulisho kilichoundwa

• Bofya menyu ya usajili baada ya kuingia.

• Wekamaelezo yawakala katika SehemuA (maelezo yaMashirika yaAjira) naB (Mahali

Ulipo)

• Mwombaji anatarajiwa kujaza sehemu zote za fomu, ambatisha nyaraka zinazohitajika

ambazo zinapaswa kuwa katika muundo wa PDF.

• Picha lazima ziwe katika umbizo la JPEG
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Picha ya 37: Usajiliwa Wakala

• Tembeza chini ili kuchagua aina ya huduma za ajira

• Bofya kwenye kitufe cha kuhifadhi

• Jaza sehemu C (maelezo ya Wakurugenzi wa ajira).

Picha ya 38: Maelezo ya eneo halisi na wakurugenzi

• Bofya kitufe cha Hamisha kifuatacho ukimaliza.

• Jaza sehemu D (Mawakala wa Ajira)
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• Jaza sehemu E ( Nyaraka za Wakala wa Ajira) kwa kuambatanisha hati zilizotajwa.

• Jaza Sehemu F kwa kuambatanisha nyaraka za wakurugenzi/Wasimamizi wa HRM

Picha ya 39: Kiambatisho cha Hati

• Bofya Kitufe cha WasilishaOmbi (Submit Application)

Kumbuka: Mashirika ya Kibinafsi ya Ajira yanaweza kubainisha hali ya ombi lao na Leseni

kutoka kwenye dashibodiwanapoingia kwenye akaunti ya NEAIMS.

B) KUPATA LESENI MPYA

• Hii ni kusaidia kufanya upya na kutazamahali ya kufanya upya.

• Mwombaji anatarajiwa kujaza sehemu zote za fomu, ambatisha nyaraka zinazohitajika

ambazo zinapaswa kuwa katika muundo wa PDF.

• Picha lazima ziwe katika umbizo la JPEG
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Picha ya 40: Hali ya Upya wa leseni

C) TAMKO LA NAFASI ZA KAZI KWAWAHAMIAJI

Menyu ndogo ina fomu ya kuidhinisha barua ya mahitaji,

Wakala mwenye leseni anatarajiwa kujaza, kupakia nakala ya barua ya mahitaji/ agizo la kazi

kisha kuiwasilisha kwa NEA ili kupata idhini.

• Bofya kwenye menyu tamko la nafasi ya wahamiaji

Picha ya 41: Jukwaa la Tangazo la Nafasi za kazi za wahamiaji

i) Nakili maelezo ya barua ya Mahitaji
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• Jaza maelezo ya uajiri kama ilivyo katika sehemu A hapa chini

• Ambatanisha barua ya mahitaji

• Bofya kitufe cha kuhifadhi ili kuhifadhi.

Picha ya 42: Maelezo ya kuajiri yanaswa

• Baada ya Kuhifadhi, Jaza sehemu B; Kategoria za kazi za barua za mahitaji ya

wahamiaji

• Bofya kwenye ikoni ya kutekeleza ili kuthibitisha na kuhifadhi

• Bofya kitufe cha kutuma maombi kama ilivyo hapo chini;

Picha ya 43: Barua ya ombi la kuhitaji wafanyikazi

• Utapokea ujumbe wa kuwasilisha kwa ufanisi kama ilivyo hapo chini.
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Picha ya 44: Ujumbewa Uwasilishaji Umefaulu

ii) Maelezo ya Rasimu ya Barua ya Mahitaji

Maelezo ya rasimu ya barua yataonekana kama ilivyohapo chini kusubiri idhini kutoka kwa afisa

wa uajiri

Picha ya 45: Rasimu ya jukwaa laMaombi

iii) Hali ya Kuidhinisha Barua ya mahitaji

Hali ya barua ya mahitaji itaonekana kama ilivyo hapo chini.
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Picha ya 46: Hali ya Kuidhinishwa kwa Rasimu

iv) Kunakili Nafasi/Tangazo Jipya

• Hii itawekwa pindi tu utakapopata idhini ya barua ya mahitaji.

• Ikiwa huna idhini, utapata ujumbe kama ilivyo hapo chini.

Picha ya 47: Kama barua ya mahitaji ya wafanyikazi haijaidhinishwa

• Ikiwa una vibali

• Bofya kiungo ili kuunda tangazo na kupakia
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Picha ya 48: Jukwaa la barua ya mahitaji iliyoidhinishwa

Picha ya 49 Nakili Nafasi/Tangazo Jipya

Picha ya 50: Fomu ya Tamko la Nafasi ya Kazi

v) Matangazo yaliyopakiwa

Menyu hii ni ya kutazama matangazo yaliyopakiwa

vi) Rasimu ya Matangazo

Menyu hii ni ya kuchuja matangazo ambayo bado ni rasimu

vii) Hariri/PitiaMatangazo
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Menyu hii ni ya kusaidia kwa kuhariri na kukagua matangazo

viii) Husasisha hali ya tangazo

Picha ya 51: Hali ya sasisho za matangazo

ix) Ghairi matangazo

Menyu hii ni ya kutazama matangazo yaliyoghairiwa

x) Tazama matangazo amilifu

Hii ni kutazama matangazo yanayotumika

xi) Tazama matangazo yote

Menyu hii huruhusu kutazama matangazo yote yanayotangazwa kupitia mfumowa

NEAIMS
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Picha ya 52: Orodha ya matangazoyote

D) KUAJIRIWA KWA WAFANYIKAZI WAHAMIAJI

• Bofya menyu ya uwekaji wa wahamiaji

• Sehemu yenye menyu ndogo itaonekana kama ilivyo hapo chini.

Picha ya 53: Jukwaa la kuajiri

i) Ombi laWahamiaji Kwa Kila Tangazo

• Bofya kwenye menyu

• Chagua nafasi/tangazo
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Picha ya 54: Uchaguzi wa nafasi

• Bofya kwenye nafasi/tangazo ili kuona maelezo

Picha ya 55: Maelezo ya wahamiaji kwa kila tangazo

ii) Orodha fupi ya Waombaji Wahamiaji

• Chagua menyu ya orodha fupi

• Chagua tangazo kwa orodha fupi

• Tazama wasifu wa mwombaji

• Chini ya Kitendo, chagua ‘’Bofya ili orodha fupi’’ au ‘’Haijaorodheshwa’’
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Picha ya 56: Jukwaa la kuorodhesha

iii) Orodhesha waombaji wahamiaji walioorodheshwa

• Bofya kwenye menyu

• • Chagua tangazo unalotaka kutazama waombaji walioorodheshwa

• • Chini ya Kitendo , unaweza kubofya ili kughairi orodha fupi

Picha ya 57: Waombaji Kazi walioteuliwa

iv) Kuwaweka Muombaji kazini

• Bofya kwenye menyu

• Chagua tangazo unalotaka kufanya uwekaji
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• Chini ya Kitendo, ‘’Bofya ili kuteua’’ au ‘’bofya usiweke’’ kufanya uwekaji

Picha ya 58: Kuwapa Waombaji Walioorodheshwa Kazi

v) Orodha ya Waombaji kazi Waliopewa Nafasi

• Bofya kwenye Menyu

• Chagua tangazo ili kuona waombaji waliowekwa

• Chini ya Kitendo, ‘’bofya ili kughairi uwekaji’’ ili kubatilisha uwekaji



44

Picha ya 59: WaombajiWaliopata nafasi

vi) AmbatanishaNyaraka za Wahamiaji

• Bofya kwenye menyu

• Chagua kwenye tangazo

• Chini ya Hatua, ‘’Bofya Ili KuambatishaHati’’ ili kuambatisha hati za wahamiaji.

Picha ya 60: Kiambatishocha hati ya wahamiaji.
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vii)Wahamiaji wakiwa na nyaraka zilizoambatanishwa

• Menyu hii ni ya kutazama orodha ya wahamiaji iliyo na hati zilizoambatishwa kwa

mafanikio

viii) Orodha ya waombaji ambao hawakufaulu

• Menyu hii ni ya kutazama orodha ya waombaji ambao hawajafaulu

Figure 61. waombaji kazi ambao hawakufaulu

ix) Kurasa za ziada zinazotumiwa na Wakala wa Ajira katika Nyaraka ili kushughulikia

wafanyikazi wahamiaji

• WafanyikaziWahamiajiWaliopitishaUthibitisho

• ThibitishaMhamiaji Amepokewa na Wakala/Mwajiri wa Kigeni
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• Hali ya ajira kwa WafanyikaziWahamiaji

E) KUBADILI NENOSIRI

• Bofya kwenye menyu ya kubadilisha nenosiri

• Weka nenosiri la zamani

• Weka nenosiri jipya

• Thibitisha nenosiri jipya

• Bofya kitufe cha kubadilisha nenosiri.

Picha ya 62: Jukwaa la kubadilishaNenosiri
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Picha ya 63 Menyu Nyingine Ndogo katika Menyu ya Usaidizi/Vipakuliwa

Menyu ndogo zilizopigiwa mstari mwekundu hapa chini humwezesha mwajiri kuona Rasimu ya

Matangazo, Kuhariri/Kukagua Matangazo, Kusasisha hali ya tangazo, kughairi matangazo,

kutazamaMatangazo yanayotumika na kutazamamatangazo yote.
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MODULI YA WATAFUTA KAZI NA WANAFUNZI WAFANYIKAZI

A) JINSI YA KUJIANDIKISHA KUWAMTAFUTA KAZI /MWANAFUNZI

i) Ingia kwenye tovuti ya www.neaims.go.ke kwenye Mozilla,Google Chrome au

Internet Explorer ili kufungua ukurasa utangulizi wa NEAIMS.

Picha ya 64 : WanaotafutaKazi/Wanafunzi kujisajili

ii) Bonyeza kwa WanaotafutaKazi/Wahitimu jisajili kama inavyoonyeshwa kwenye

Picha 1 hapo juu

iii) Ufungue maelezo katika sehemu zilizotolewa na ubofye Jisajili kama

inavyoonyeshwa kwenye Picha 2 Hapa chini

iv) Bonyeza Sawa kwenye sehemu ya mazungumzo kwenye usajili uliofanikiwa,

v) Ili kuingia, bofya nembo ya NEA ili kurudi kwenye ukurasa wa Nyumbani kisha

uweke Jina lako la Mtumiaji (Nambari ya Kitambulisho cha Taifa) na Nenosiri

lako kama inavyoonyeshwa kwenye Picha 3 hapa chini.

vi) Bonyeza Sign In
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B) JINSI YA KUUNDA/KUHARIRI WASIFU WAKO

i. Bofya kwenye kuandika/hariri fomuya wasifu ili kuhariri aina yako ya usajili kama

Jobseeker/Intern.

ii. Endelea kuhariri wasifu wako na ubofye kuokoa;

iii. Hakikisha umechagua aina ya usajili katika sehemu ya 1: Maelezo ya Msingi

Picha ya 65: Fomu ya kunasa wasifu

iv. Bofya kwenye Hifadhi
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v. Kisha ubofye kitufe cha Hamisha Inayofuata ili kunasa maelezo ya Kiakademia/Elimu

vi. Chagua Aina ya Taasisi kutoka kwenye orodha kunjuzi, Onyesha Jina la Taasisi, Chagua

Eneo la Kusomea, Kozi, na Tuzo kutoka kwenye orodha kunjuzi, Onyesha Nambari ya

Cheti, Onyesha Tarehe ya Kuanza na kuhitimu (Tumia kalenda ya mfumo) kisha ubofye

Hifadhi.

vii. Rudia utaratibu ule kama ilivyoonyeshwa katika (vi) hapo juu ili kunasa sifa nyingine za

kitaaluma/elimu/mafunzo/utaalamkatika Sehemu ‘B’ na ‘C’,

viii. Kamilisha Sehemu 'D' na 'E' unapohifadhi kila rekodi kisha ubofye ‘Move next’

Picha ya 66: Sehemu za Fomu ya Kunakili

i. Bofya kwenye Kitufe cha kutuma Ombi ili kuwasilisha kwa uthibitisho
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Picha ya 67: kuwasilishaOmbi

Kumbuka: Ujumbe wa maoni utatumwa kwa barua pepe na simu yako ya mkononi baada ya

kuthibitishwa na kuidhinishwa kwa usajili wako na Maafisa husika wa NEA husika.

C) JINSI YA KUWEKA UPYA NENOSIRI LAKO

Njia ya 1

i. Bofya kwenye nenosiri ulilosahau / kuweka upya kwenye skrini ya kuingia

Picha ya 68: WanaotafutaKazi/WaajiriwawaliosahauNenosiri

ii. Weka maelezo kwenye fomu ya kuweka upya nenosiri
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iii. Bofya kwenye kitufe cha weka upya Nenosiri ili kumalizamchakato.

iv. Nenosiri mpya litatumwakwa barua pepe yako

Picha ya 69: Chaguo la 1 la Fomu ya Kuweka Upya Nenosiri

Njia ya 2

i. Ukiwa umeingia, Bonyeza BadilishaNenosiri kama inavyoonyeshwa kwenye Picha 70 hapa

chini,

v. Ufunguo katika Nenosiri lako la Kale na Jipya kama inavyoonyeshwa hapa chini,

vi. Bonyeza BadilishaNenosiri ili kukamilishamabadiliko ya nenosiri,

vii. Utapata ujumbe ibukizi kukuambia nenosiri lako limebadilishwa kwa ufanisi,

viii. Ingia na nenosiri lako jipya ili kuthibitishamabadiliko.
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Picha ya 70: Chaguo la 2 la Fomu ya Kuweka Upya Nenosiri

D) JINSI YA KUOMBA NAFASI YA KAZI ILIYOTANGAZWA

i. Andika www.neaims.go.ke kwenye Mozilla yako, Google Chrome au Internet

Explorer ili kufungua ukurasa wa nyumbani wa NEAIMS kisha ufuate maagizo

E) VIUNGO VINGINE VINAVYOPATIKANA KUPITIA UKURASA WA NEAIMS:

i. Maoni ya Mteja (InayosaidiaAU malalamiko)

ii. Fomu ya Kujiandikisha kwa Wafanyikazi wa Nje wa Kenya

iii. Fomu ya Kuripoti Dharura Kwa Wafanyikazi wa Nje wa Kenya

iv. Usajili wa Mkutano/Warsha/Uhamasishaji
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MASWALI YA MARA KWAMARA

1. Je, ninahitaji nini ili Kusajiliwa kama wakala wa ajira?

Wakala inaweza kusajiliwa na Mkurugenzi wa Ajira kufanya biashara ya wakala binafsi wa ajira

ikiwa:-

a. Imesajiliwa ipasavyo kama shirika chini ya Sheria ya Makampuni,…… 48… na;

b. Wakurugenzi wamehitimu angalau na cheti cha kiwango cha Kawaida (‘O’ level)-

au cheti kinacholingana nacho;

c. Meneja anamiliki angalau shahada ya kwanza katika taaluma inayohusiana na

biashara kutoka chuo kikuu kinachotambuliwa nchini Kenya na tajriba inayofaa

ya angalau miaka mitatu;

d. Ina mtaji wa hisa usiopungua Shilingi milioni tano;

e. Imepewa leseni ya kufanya biashara ndani ya majimbo analokusudia kufanya kazi;

f. Ina ofisi iliyosajiliwa iliyo na vifaa kamili na yenye ukubwa wa futi za mraba 225;

g. Ina cheti cha kulipa ushuru kutoka kwa Mamlaka ya Ushuru nchini Kenya;

h. Imetekeleza dhamana ya Shilingi laki tano kwa benki inayotambulika au wakala

wa bima nchini Kenya ambayo itatumika kwa madhumuni ya kuwarejesha

nyumbani, kulipa mishahara na stahili zingine iwapo wakala au mwajiri

atashindwa kulipa;

i. Wakurugenzi wote wana Vyeti vya Kuidhinishwa na Polisi kutoka kitengo cha

Upelelezi wa Makosa ya jinai ambavyo ni lazima vifanywe upya kila baada ya

miezi kumi na mbili kuanzia tarehe ya kutolewa; na

j. Ni mwanachamawa chama cha mashirika ya kibinafsi ya uajiri yanayotambuliwa

na Mkurugenzi wa Ajira.

k. Ametekeleza bondi ya dhamana ya shilingi milioni na unusu (1.5) na benki

inayotambulika au kampuni ya bima

l. Inajitolea kuzingatia masharti na kanuni za maadili zilizopo kwa Wakala wa

Kuajiri
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2. Je, Ni vyeti vipi vinavyohitajika kwa Usajili wa wakala wa ajira?

Unahitaji:

Maombi ya usajili wa kuendesha wakala wa kibinafsi wa ajira pamoja na-

a. Fomu iliyojazwa ipasavyo;

b. Nakala iliyoidhinishwaya cheti cha kusajiliwa kama kampuni;

c. Nakala iliyoidhinishwa ya vyeti vya kitaaluma na kitaaluma za wasimamizi na

wakurugenzi;

d. Nakala ya leseni ya usimamizi kutoka kwa mamlaka husika ya majimbo;

e. Mkataba halali wa upangaji uliotiwa sahihi ipasavyo au mkataba wa upangaji

ulioidhinishwa na kamishnawa viapo;

f. Nakala za vitambulisho au pasipoti za wakurugenzi wote;

g. Picha mbili za hivi karibuni za saizi ya pasipoti za wakurugenzi;

h. Vyeti halali vya kibali cha polisi kutoka kitengo cha uchunguzi wa makosa ya jinai

kwa mwombaji au wakurugenzi wote.

3. Je, sheria imeweka kiwango cha ada ambazo wakala wa ajira anaweza kutoza?

Ndiyo,Mashirika ya ajira hutoza ada kwa huduma zinazotolewa. Ada hiyo ni lazima.Hata hivyo

iidhinishwe na Mkurugenzi wa Ajira na lazima iwe katika masharti ya kisheria.

Katika tukio hili, waombaji wa kazi lazima wapewe risiti rasmi kwa kiasi kilicholipwa.

Risiti lazima itiwe sahihi na mtu aliyepokea malipo, na lazima ionyeshe:-

a. jina la mwombaji,

b. jina na anwani ya wakala wa ajira,

c. tarehe na kiasi cha ada

d. madhumuni ya ada au amana.
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5. Je, shirika la ajira linatakiwa kutoa nakala za mikataba?

Ndiyo, Mashirika ya ajira lazima yawape waombaji nakala ya mkataba wowote wa makubaliano

kati ya wakala wa ajira na mwombaji. Mkataba lazima uwe katika lugha unayoelewa.

6. Ni nyaraka gani ninahitaji kabla ya kusafiri na nitazipatawapi?

Hati zinazohitajika kabla ya kusafiri zimeorodheshwa katika jedwali 1 hapa chini, ikijumuisha

wapi na jinsi ya kuzipata

Jedwali la 1: Stakabadhi zinazohitajika kabla ya kuondoka nchini na mahali pa kuzipata

Ninahitaji
nini?

Je, nitaipata wapi? Je, ninaipataje?

Pasipoti Halali
ya Kenya

Mkurugenzi wa Huduma za
Uhamiaji

• Nairobi – Nyayo House

• Mombasa

• Kisumu – Re-insurance
Plaza

Unahitaji:-

- Cheti halisi cha Kuzaliwa

- Kitambulisho cha Taifa

- Pasipoti mbili za rangi (Sio picha yangu)

- Fomu ya maombi iliyojazwa

- Cheti cha Kibali cha Polisi

- Ada ya kufanya upya pasipoti

- Msajiliwa kutembelea

-
Cheti Halisi cha Idara ya Usajili wa Raia
Kuzaliwa - Msajili wa

watuwanaozaliwa na kufa

Unahitaji:-

Ripoti ya mahali ulipozalwa na kuandikishwa:-

- kukiri kwa Taarifa ya Kuzaliwa (ABN)
- Ada ya cheti
- Rekodi ya marekebisho ya ada ikiwa
marekebisho yoyote yanahitajika.
Iwapo haukusajiliwawakati ulipozaliwa:-
- Kujaza fomu za usajili wa kuzaliwa
- Kadi asili ya Kitambulisho
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- Cheti cha kuhitimu shule
- Kadi ya ubatizo
- Kwa watoto, kitambulisho/Kadi zawazazi
- Kadi ya kliniki, iwapo itapatikana
- Wale walio katika ajira ya kudumu na ya
pensheni, barua kutoka kwa mwajiri
inayoonyesha tarehe ya kuzaliwa katika faili ya
kibinafsi.
- Ada ya cheti ni kama ifuatavyo:
- Aliyezaliwakabla ya wilaya kutangazwa kuwa
usajili wa lazima - Kshs.50/=
- Aliyezaliwa baada ya wilaya alitangazwa
kuwa usajili ni wa lazima - kshs.150/=

Cheti cha kibali Makao Makuu ya CID ya Unahitaji:-
cha polisi Nairobi kwenye Barabara ya

Kiambu - Kujipeleka kibinafsi

- Nakala ya Kadi ya Utambulisho

- Uwe na Shilingi 1,000/=

Mkataba halali
wa huduma

Wakala wa Ajira Unahitaji:-

- nakala ya Fomu za Huduma zaMkataba wa Kigeni
(LD21) kutokaWizara ya Kazi.

-
Cheti cha
Matibabu

- Taasisi ya matibabu
inayotambuliwa

- Taasisi ya matibabu
iliyopendekezwa na mwajiri
mtarajiwa au wakala.

-

Unahitaji:-

- Nakala ya fomu za Mkatabawa Kigeni wa Huduma
(LD 21) kutoka Wizara ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Kazi na Ulinzi wa Jamii.

- Ada ya uchunguzi wa matibabu (kulingana na
taasisi)

Kibali cha Kazi Nchi lengwa Unahitaji kutuma maombi kupitia ubalozi au
mawakala husika.

Visa ya kusafiri Balozi za inchi zilizolengwa Unahitaji:-

- KutumaOmbi
- Pasipoti
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HITIMISHO

NEAIMS inatoa mkabala mpana na mwafaka na mpana wa kusimamia ajira za umma na nje ya

nchi na pia kutoa huduma zinazohitajika kwawadau kwa njia ifaayo. Mamlaka ya Kitaifa ya Ajira

Nchini inawahimiza Waajiri, Watafuta Kazi na Wakala Binafsi wa Kuajiri (PRAs) kutumia

NEAIMS katika kupata huduma. Waajiri wanaweza kutangaza nafasi za kazi, kuorodhesha

watahiniwa na kuajiri wafanyakazi wapya kupitia tovuti ya NEAIMS bila malipo. Kwa upande wa

kujaza marejeshoya wafanyakazi ya kila mwaka, waajiri wanafahamishwa kuwa mfumo utabaki

wazi kwa wao kusasisha/kunasa orodha ya wafanyakazi wakati wowote mwakani. Waombaji kazi

wanatakiwa kujisajili na kutafuta nafasi za kazi zilizowazi kupitiaNEAIMS na hatimayeWakala

Binafsi wa Kuajiri wanatakiwa kufanya shughuli zao zote kupitia tovuti.
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